Giờ làm việc: Sáng 08h00 - 12h00; Chiều 13h30 - 17h30
Tin tức

Tin tức

Kinh nghiệm mua nhà, đất đang bị thế chấp, kê biên?
26/02/2018
Một trong những rủi ro lớn khi mua nhà là không biết nhà mình định mua đang bị thế chấp, kê biên, bởi lúc này việc mua nhà sẽ gặp phải vấn đề pháp lý, đó là nhà bạn mua sẽ không được thừa nhận về mặt pháp lý.
Hợp đồng vô hiệu và vấn đề bồi thường thiệt hại
27/09/2017
Hiện nay trong thực tiễn có rất nhiều người dân không hiểu rõ các giấy tờ pháp lý để đánh giá vụ việc và nhận thức đầy đủ pháp luật để ký kết hợp đồng cho nên có nhiều trường hợp xảy ra là mặc dù hai bên đã thỏa thuận ký kết hợp đồng nhưng một trong hai bên cố tình không thực hiện hợp đồng hoặc muốn thực hiện nhưng vẫn không được dẫn đến xảy ra tranh chấp. Người thua thiệt thường yêu cầu Tòa án để tiếp tục thực hiện hợp đồng nhưng bị Tòa án bác đơn khởi kiện và tuyên bố hợp đồng vô hiệu vì một lý do chung là giao dịch chưa đủ điều kiện để ký kết. Đặc biệt “hiện tượng” hợp đồng vô hiệu xảy ra rất nhiều đối với việc mua bán nhà đất.
Quy định pháp luật dư thừa trong việc miễn án phí trong lĩnh vực lao động
26/09/2017
Theo Điều 12 Nghị quyết 326/2016/NQ-UBTVQH14 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí và lệ phí tòa án, có 5 trường hợp được miễn nộp án phí, tạm ứng án phí.
Đi xe thế chấp có bị xử phạt hay không?
20/07/2017
Hiện nay CSGT các địa phương căn cứ Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ đã xử phạt người điều khiển phương tiện không mang theo giấy đăng ký xe bản chính trong thời gian qua. Bên cạnh đó, quy định về giao dịch bảo đảm cũng đã yêu cầu các tổ chức tín dụng khi thực hiện hoạt động cho vay thế chấp đối với phương tiện không được giữ đăng ký xe bản chính.
Xe mượn có bị xử phạt về hành vi
17/11/2016
Hiện nay dư luận đang lo lắng về vấn đề “xe chính chủ”, đặc biệt đến ngày 01/01/2017, Bộ Công An chỉ đạo Cảnh sát Giao Thông trên khắp tỉnh thành trong cả nước xử lý triệt để về hành vi nêu trên.
Bản sao y có thời hạn 06 tháng đúng hay sai?
16/11/2016
Hiện nay có nhiều cơ quan nhà nước, tổ chức kinh tế từ chối nhận bản sao y trên 06 tháng, vấn đề này gây nhiều khó khăn cho các cá nhân khi nộp hồ sơ đồng thời gây mất thời gian, chi phí cho đương sự. Việc từ chối nhận hồ sơ như vậy, Văn phòng Luật sư Uy Tín trả lời cho các bạn như sau: